[Update]Thủ thuật giúp tăng bộ nhớ trong cho galaxy Y bao nhiêu tùy thích

Thảo luận trong 'Android' bắt đầu bởi Mr Pham Hp, 7 Tháng hai 2013.

1. Mr Pham Hp Moderator

Mình bổ sung thêm bài viết nhé..mình đã xin phép nhưng chưa thấy Mr Pham Hp trả lời vì yêu càu của ae nên mình sửa trước, nếu ko thì mình sẽ del và để bài lại y cũ cho bác
    echcon04 thk

Vào chủ đề chính ko quanh co mất thời gian của các bạn;)
    Yêu cầu trước khi làm(thẻ nhớ đã được phân vùng ext);)
    Cách phân vùng cho ai chưa biết đây:
    1/ Điện thoại đã được root.
    1/ Đầu đọc thẻ nhớ (quan trọng. Nếu vẫn để thẻ nhớ trong điện thoại và kết nối với máy tính thì sẽ không phân vùng được mặc dù máy tính vẫn nhận thẻ:cold:)
    2/ Tải và cài đặt phần mềm MiniTool Partition Wizard Home Edition lên máy tính:http://download.cnet.com/3001-2094_...89bf79809d1ba4425f29aff4698cd&part=dl-6285158
    III. Phân vùng thẻ nhớ (thực hiện trên máy tính - ở đây mình thực hiện trên winXP):
    1. Lắp thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ và cắm vào máy tính.
    2. Vào My Computer => Tools => Folder Options: đánh dấu mục Show hidden files and folders (hiện file ẩn).
    3. Trên máy tính tạo 1 thư mục mới (không nằm trên thẻ nhé) và copy toàn bộ dữ liệu trên thẻ sang thư mục đó. Đặt tên cho thư mục (chẳng hạn Backup)
    4. Xóa sạch dữ liệu trên thẻ.
    5. Mở phần mềm MiniTool Partition Wizard Home Edition, trong đó hiển thị tất cả các ổ đĩa trên win và thẻ nhớ của bạn.
    6. Trong MiniTool Partition Wizard Home Edition, nhấp chuột phải vào biểu tượng thẻ nhớ (xem hình ảnh minh họa), chọn "Move/Resize Partition".
    7. Mục "Partition Size": chọn kích thước phân vùng chính của thẻ(dùng để chứa data, phim, nhạc...). Nhấp vào mũi tên để giảm kích thước của phân vùng này. Khi đó kích thước phân vùng còn lại "Free Space After" sẽ tăng dần lên(đây là nơi ta sẽ chuyển app và game từ bộ nhớ máy sang). Chẳng hạn thẻ 16 G của mình chọn Free Space After cỡ 1033 MB.
    8. Chọn OK.
    Bây giờ thẻ nhớ của bạn đã được chia thành 2 phần.
    9. Nhấp chuột phải vào phân vùng unallocated => chọn "Create"
    10. Một bảng cảnh báo hiện ra: "... cannot be used in Windows", chọn "Yes".
    11. Một bảng với các tùy chọn hiện ra. Các bạn chỉnh các tùy chọn trong các mục như sau:
    Create As: primary
    File System: Ext (ở đây các bạn thích chọn 2, 3 hay 4 gì đều đc, tùy ý thích mấy bác)
    Driver Letter: None
    Cluster Size: Default
    12. Chọn OK.
    13. Chọn Aplly (nút trên cùng bên trái)
    14. Một bảng thông báo hiện ra, chọn Yes. Phần việc còn lại để cho phần mềm tự hoàn tất.

Chờ nó chạy xong, mình ấn OK
    Xin chúc mừng! Thẻ nhớ của bạn đã được phân vùng thành công.
    15. Copy dữ liệu từ thư mục "Backup" trở lại thẻ.
    16. Lắp thẻ nhớ vào điện thoại và mở điện thoại lên.

Nguồn phân vùng Thk Tinhte.vn

-Nếu dủ 2 yếu tố trên bạn hãy tải file này về(đây là file.zip bình thường bên trong chứa app ko phải file kernel nhá):
    DOWN LOAD
    Tiến hành:
    Vào chế độ recovery của CWM
    mount and ....
    bấm mount/system thành unmount nếu thấy unmount/system rồi thì khỏi bấm nhé!
    Back ra chọn Install zip from sdcard
    Chose zip frome sdcard
    Flash file mới DOWN LOAD này
    Reboot

Vào menu app chọn icon Ext Manager>chọn Remove All Methode (xong chờ máy tự reboot)
    Vào lại Ext Manager>Chọn Install Amarullz>và đợi một tý máy sẽ khởi động lại và khi máy khởi động lại xong thì dung lượng bộ nhớ trong sẽ tăng lên tuỳ theo dung lượng mà bạn phân vùng trên thẻ nhớ(không cộng thêm 190Mb của máy nhé, mình cũng chẳng biết 190Mb này đi đâu).

Để an toàn thì các bạn nên flash 1 kernel hỗ trợ phân vùng thẻ nhớ nhé...mình đã thử và thành công trên 2 kernel là Saive #73Hell #50, các kernel khác mình chưa thử (chủ yếu là các bạn xem kernel nó hỗ trợ phân vùng ext mấy để khi lúc phân vùng bạn chọn ấy)

Thành quả là đây:

188801_138487679658857_795157713_n.jpg 166775_340293656082385_2093732956_n.jpg SC20130312-171814.png

Thank to Pha Lê Tím trên facebook đã chia sẻ cái này
    -Nếu ai thấy hay thì like cái khích lệ tinh thần nhé
  2. Mr Pham Hp Moderator

test nào bà con
  3. i_loved_you_01 Nhân Viên Thử Việc ™galaxyclub.vn™

kái file kia là kernel fải kô bạn
  4. i_loved_you_01 Nhân Viên Thử Việc ™galaxyclub.vn™

bạn hướng dẫn kĩ hơn chút. phân vùng thì là những phân vùng nào. nó có nhiều phân vùng lắm bạn à
  5. Mr Pham Hp Moderator

6. i_loved_you_01 Nhân Viên Thử Việc ™galaxyclub.vn™

ext mấy cũng đc à bạn
  7. Mr Pham Hp Moderator

đây là mình thử trên rom có kerrnel hỗ trợ.còn mình nghe bạn Pha Lê Tím trên facebook nói đã thử trên Rom cook ko có kernel hỗ trợ nhưng vẫn được các bạn cứ thử xem sao:D
  8. Mr Pham Hp Moderator

ukm bạn ah
  9. pandora3 Chuyên Viên Sơ Cấp ™galaxyclub.vn™

Kernel ko hỗ trợ treo boot như chơi!
    YanBohr thích bài này.
  10. Mr Pham Hp Moderator

ko phải bạn ơi đấy chỉ là file.zip trong chứa mấy file flash vào system/app thui bạn ah
  11. i_loved_you_01 Nhân Viên Thử Việc ™galaxyclub.vn™

treo thì ta odin thần chưởng :D
    PhoenixII and Mr Pham Hp like this.
  12. Mr Pham Hp Moderator

b cứ thử là bít liền thui ah treo boot là hơi khó
  13. Mr Pham Hp Moderator

cách này an toàn hơn cách up kernel của bài mới up về tăng bộ nhớ mới up gần đây
  14. i_loved_you_01 Nhân Viên Thử Việc ™galaxyclub.vn™

cũng không khó lắm đâu :D
  15. Mr Pham Hp Moderator

u
    dễ lèm mà bạn ko phức tạp ai cũng lèm được
  16. sao mình flash file zip không được nhỉ. :(
  17. Thành Đạt Moderator

Sao lại treo boot là hơi khó nhỉ?
    Cứ thử dùng Kernel nào mà ko hỗ trợ ext xem, ko treo boot thỳ cũng ko tăng bộ nhớ thành công đâu
    Mr Pham Hp thích bài này.
  18. Mr Pham Hp Moderator

bạn sd rom gi?
  19. Mr Pham Hp Moderator

ukm
  20. mình xài Hyp 8 mode của echcon @@